X
X

Fact Check: अभिजीत दीपके भावूक झाल्याचा व्हिडिओ जुना, नीट पेपर लीक आंदोलनाशी संबंधित आहे

विश्वास न्यूजने आपल्या तपासात आढळले की अभिजीत दीपके यांच्या भावूक व्हिडिओबद्दल केला जात असलेला दावा चुकीचा आहे. हा व्हिडिओ अलीकडचा नसून, जुलै २०२६ मधील नीट पेपर लीकविरुद्ध झालेल्या आंदोलनांशी संबंधित आहे. त्यादरम्यान पोलिसांनी सोनम वांगचुक यांना जबरदस्तीने उचलून रुग्णालयात नेले होते, ज्यानंतर दीपके यांनी हे विधान दिले होते.

नवी दिल्ली (विश्वास न्यूज). ‘कॉकरोच जनता पार्टी’ (CJP) चे प्रवक्ते आशुतोष रांका आणि सौरभ दास यांची २१ ऑक्टोबर २०२६ रोजी सुटका करण्यात आली होती. परंतु दोघे ताब्यात घेतल्यानंतर जेव्हा CJP चे संस्थापक अभिजीत दीपके दिल्लीत तिरंगा यात्रा काढणार होते, या यात्रेपूर्वी पोलिसांनी त्यांनाही ताब्यात घेतले होते. याच घटनेशी जोडुन दीपके यांचा एक व्हिडिओ सोशल मीडियावर वेगाने व्हायरल होत आहे. या व्हिडिओमध्ये त्यांना भावूक होऊन ‘आम्ही गुन्हेगार नाही आहोत’ असे म्हणताना ऐकले जाऊ शकते.

विश्वास न्यूजने आपल्या तपासात आढळले की अभिजीत दीपके यांचा व्हायरल होत असलेला हा व्हिडिओ जुना आहे. खरं तर त्यांनी भावूक होऊन हे विधान जुलै २०२६ मध्ये तेव्हा दिले होते, जेव्हा ते नीट पेपर लीकविरुद्ध आंदोलन करत होते. यादरम्यान पोलिसांनी सोनम वांगचुक यांना जबरदस्तीने उचलून रुग्णालयात नेले होते. याच प्रकरणाच्या एका जुन्या व्हिडिओला आता चुकीच्या दाव्यासह व्हायरल केले जात आहे.

काय व्हायरल होत आहे?

फेसबुक पेज ‘JantaPulse Plus’ ने १८ ऑक्टोबर २०२६ रोजी एक व्हिडिओ शेअर करत कॅप्शनमध्ये लिहिले, “जेलमधून बाहेर येताच रडले अभिजीत दीपके गुन्हेगार नाही आहे मी.”

पोस्टची आर्काइव्ह लिंक येथे पहा.

तपास

व्हायरल दाव्याचे सत्य जाणून घेण्यासाठी आम्ही संबंधित कीवर्ड्सच्या मदतीने गूगल शोध केला. आम्हाला व्हिडिओची मोठी आवृत्ती न्यूज एजन्सी ‘IANS’ च्या अधिकृत एक्स अकाउंटवर सापडली. हा व्हिडिओ १८ जुलै २०२६ रोजी शेअर करण्यात आला होता. येथे उपलब्ध माहितीनुसार, व्हिडिओ नीट पेपर लीकविरुद्ध दिल्लीतील जंतर-मंतरवर झालेल्या आंदोलनादरम्यानचा आहे. खरं तर, विद्यार्थ्यांचे समर्थन करण्यासाठी सामाजिक कार्यकर्ते सोनम वांगचुक दिल्लीच्या जंतर-मंतरवर उपोषणाला बसले होते. त्यांची प्रकृती बिघडल्यानंतर पोलिसांनी त्यांना जबरदस्तीने उचलून रुग्णालयात नेले होते आणि त्यांना दाखल केले होते. यानंतर अभिजीत दीपके भावूक झाले होते आणि त्यांनी म्हटले होते, “ते (सोनम वांगचुक) रुग्णालयात जाण्याची इच्छा नाही. त्यांना संसद मार्च करायचा होता, परंतु पोलिसांनी जे केले आहे, ते काही गुन्हेगार नव्हते की त्यांना चादरींमध्ये लपवून नेण्यात आले. जर तुम्हाला त्यांच्या आरोग्याची इतकीच काळजी होती, तर तुम्ही त्यांना सन्मानाने घेऊन जायला हवे होते.”

तपासादरम्यान आम्हाला दाव्याशी संबंधित एक न्यूज रिपोर्ट ‘नवभारत टाइम्स’च्या वेबसाइटवर सापडली. ही रिपोर्ट १८ जुलै २०२६ रोजी प्रकाशित झाली होती. यानुसार, “सोनम वांगचुक यांना दिल्ली पोलीस जंतर-मंतरवरून जबरदस्तीने सोबत घेऊन गेले होते आणि रुग्णालयात दाखल केले होते, ज्यानंतर कॉकरोच जनता पार्टी (CJP) प्रमुख अभिजीत दीपके मंचावर पोहोचले आणि त्यांनी माईक हातात घेतला. दीपके ओक्साबोक्सी रडू लागले होते. त्यांनी म्हटले होते की ते रुग्णालयात जाऊ इच्छित नव्हते. त्यांना संसदेपर्यंत मार्च करायचा होता. परंतु आज जे पोलीसवाल्यांनी हे केले आहे. सोनम वांगचुक कोणी गुन्हेगार नाहीत, ज्यांना चादरींनी झाकून येथून नेण्यात आले. जर तुम्हाला त्यांच्या आरोग्याची इतकीच काळजी होती तर तुम्ही सोनम वांगचुक यांना येथून इज्जतने घेऊन गेला असता. त्यांना अशा प्रकारे लपवून न्यायला नको होते.”

अधिक माहितीसाठी आम्ही जंतर-मंतरवर नीट पेपर लीकविरुद्ध झालेल्या आंदोलनांचे कव्हरेज करणारे ‘दैनिक जागरण’चे रिपोर्टर नेमिश हेमंत यांच्याशी संपर्क साधला. त्यांनी आम्हाला सांगितले की हा व्हिडिओ जुना आहे आणि नीट पेपर लीकविरुद्ध झालेल्या आंदोलनादरम्यानचा आहे. जेव्हा पोलिसांनी सोनम वांगचुक यांना जबरदस्तीने रुग्णालयात दाखल केले होते, त्यानंतर अभिजीत दीपके यांनी हे विधान दिले होते.

काय आहे संदर्भ?

‘विशेष गहन पुनरीक्षण’ (SIR) वादावर दिल्ली आणि देशभरात आंदोलने झाली आहेत. काँग्रेस आणि कॉकरोच जनता पार्टीसह विरोधी पक्षांनी निवडणूक आयोगावर ‘मत चोरी’चा आरोप करत मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांच्या राजीनाम्याची मागणी केली आहे. या आंदोलनांदरम्यान जंतर-मंतरवर निदर्शने करण्यावर बंदी घालण्यात आली आहे. परंतु जंतर-मंतरवर निदर्शने करण्यावर बंदी घातल्यानंतर CJP प्रवक्ते आशुतोष रांका आणि सौरभ दास यांनी नियमांचे उल्लंघन केले होते. त्यांनी हातात तिरंगा घेऊन जंतर-मंतरवर विरोध दर्शवला होता. यानंतर पोलिसांनी दोन्ही नेत्यांना सात दिवसांच्या न्यायिक कोठडीत पाठवले होते. नंतर अभिजीत दीपके यांनी आपल्या दोन्ही प्रवक्त्यांसाठी दिल्लीत तिरंगा यात्रा काढण्याचा प्रयत्न केला होता आणि मंडी हाऊसवरून पोलिसांनी त्यांना ताब्यात घेतले होते. तथापि, काही वेळानंतर त्यांची सुटका करण्यात आली होती.

दैनिक जागरणच्या एका रिपोर्टनुसार, कार्यकारी मॅजिस्ट्रेट (SEM) न्यायालयाने २१ ऑक्टोबर २०२६ रोजी दोघांचे जामीन बाँड स्वीकारले होते. यानंतर या दोन्ही नेत्यांची सुटका करण्यात आली होती. संपूर्ण रिपोर्ट येथे वाचा.

शेवटी आम्ही व्हायरल व्हिडिओ शेअर करणाऱ्या फेसबुक पेजला स्कॅन केले. आम्हाला आढळले की या पेजला दोन हजारांपेक्षा जास्त लोक फॉलो करतात आणि हे संचालित करणारा युझर १८ ऑगस्ट २०२३ पासून फेसबुकवर सक्रिय आहे. पेजवर उपलब्ध माहितीनुसार हे लखनऊवरून संचालित केले जाते.

निष्कर्ष: विश्वास न्यूजने आपल्या तपासात आढळले की अभिजीत दीपके यांच्या भावूक व्हिडिओबद्दल केला जात असलेला दावा चुकीचा आहे. हा व्हिडिओ अलीकडचा नसून, जुलै २०२६ मधील नीट पेपर लीकविरुद्ध झालेल्या आंदोलनांशी संबंधित आहे. त्यादरम्यान पोलिसांनी सोनम वांगचुक यांना जबरदस्तीने उचलून रुग्णालयात नेले होते, ज्यानंतर दीपके यांनी हे विधान दिले होते.

  • Claim Review : तुरुंगातून सुटका झाल्यानंतर सीजेपी संस्थापक अभिजीत दीपके भावूक झाल्याचा व्हिडिओ.
  • Claimed By : FB User JantaPulse Plus
  • Fact Check : False

Know the truth! If you have any doubts about any information or a rumor, do let us know!

Knowing the truth is your right. If you feel any information is doubtful and it can impact the society or nation, send it to us by any of the sources mentioned below.

टॅग्स

Post your suggestion

No more pages to load

संबंधित लेख

Next pageNext pageNext page

Post saved! You can read it later