X
X

Fact Check: आदित्य ठाकरे यांच्या डान्स बारवरील छाप्याचा दावा FAKE आहे. व्हिडिओमध्ये दिसणारी ही घटना जुनी आहे आणि त्याचा आदित्य ठाकरे यांच्याशी काहीही संबंध नाही

सोशल मीडियाच्या विविध प्लॅटफॉर्म्सवर एक व्हिडिओ शेअर केला जात आहे, ज्यामध्ये एका डान्स बारवर छापा टाकण्यात आल्यावर तळघरातून बाहेर येणाऱ्या मुली दिसत आहेत. असा दावा केला जात आहे की हा डान्स बार उद्धव ठाकरे यांचे सुपुत्र आदित्य ठाकरे यांचा आहे.

  • By: Abhishek Parashar
  • Published: Jan 22, 2025 at 04:04 PM
  • Updated: Jan 23, 2025 at 04:42 PM

नवी दिल्ली (विश्वास न्यूज): सोशल मीडियाच्या विविध प्लॅटफॉर्म्सवर एक व्हिडिओ शेअर केला जात आहे, ज्यामध्ये एका डान्स बारवर छापा टाकण्यात आल्यावर तळघरातून बाहेर येणाऱ्या मुली दिसत आहेत. असा दावा केला जात आहे की हा डान्स बार उद्धव ठाकरे यांचे सुपुत्र आदित्य ठाकरे यांचा आहे.

विश्वास न्यूज च्या आपल्या तपासणीत हा दावा चुकीचा आढळला आहे, जो आदित्य ठाकरे यांच्या विरोधात दुष्प्रचाराच्या उद्देशाने शेअर केला जात आहे. व्हायरल होणारा व्हिडिओ साधारण तीन वर्षांपूर्वीचा आहे, जेव्हा मुंबई पोलिसांच्या सोशल सर्विस डिव्हिजनने अंधेरीतील दीपा बारवर छापा टाकून, तिथे तळघरात लपलेल्या मुलींना सुरक्षित बाहेर काढले होते. याच जुन्या घटनेच्या व्हिडिओला आदित्य ठाकरे यांच्याशी जोडून फेक दाव्यासह शेअर केले जात आहे.

काय होत आहे व्हायरल?

विश्‍वास न्‍यूजच्या टिपलाइन नंबर +91 9599299372 वर अनेक यूजर्सनी हा व्हिडिओ आदित्य ठाकरे यांच्या मालकीचा डान्स बार असल्याचा दावा करत शेअर केला आहे.

सोशल मीडियाच्या विविध प्लॅटफॉर्म्सवर अनेक इतर युजर्सनीही हा व्हिडिओ समान दाव्यासह शेअर केला आहे.

तपासणी

व्हायरल व्हिडिओच्या आधारावर की-वर्ड सर्च केल्यानंतर आम्हाला ट्रिब्यून इंडिया.कॉमची 10 जानेवारी 2024 ची एक  रिपोर्ट सापडली. या रिपोर्टमध्ये या व्हिडिओसोबत करण्यात आलेल्या फेक दाव्यांवर **शिवसेना (यूबीटी)**कडून एफआयआर दाखल केल्याचा उल्लेख आहे.

रिपोर्टनुसार, “एका डान्स बारवर छापेमारीचा व्हिडिओ चुकीच्या पद्धतीने आदित्य ठाकरे यांच्याशी जोडल्याच्या प्रकरणी शिवसेना (यूबीटी)चे नेते विनायक राऊत यांनी शुक्रवारी पोलिसांत तक्रार दाखल केली. अधिकाऱ्यांच्या माहितीनुसार, कथित व्हिडिओ मुंबईतील अंधेरी भागातील एका डान्स बारमध्ये शूट करण्यात आला होता. या व्हिडिओमध्ये पोलिसांच्या कारवाईनंतर परिसरात असलेल्या एका तळघरातून काही महिलांना बाहेर येताना दाखवले आहे.”

रिपोर्टनुसार, या व्हिडिओवर एडिटिंग करून असं लिहिलं आहे की, “या कॅफेचे मालक आदित्य ठाकरे आहेत.”

या आधारावर शोध घेतल्यावर आम्हाला इंडिया टुडेची 13 डिसेंबर 2021 ची एक रिपोर्ट सापडली, ज्यामध्ये या घटनेचा उल्लेख आहे. रिपोर्टनुसार, “मुंबईच्या अंधेरीतील दीपा बारवर सोशल सर्विस ब्रांचने छापा टाकला आणि तिथे तळघरात  लपलेल्या 17 मुलींना बाहेर काढले.” या प्रकरणात पोलिसांनी 20 जणांवर नाव नोंदवून एफआयआर दाखल केला होता.

मेट्रो मुंबई नावाच्या यूट्यूब चॅनेलवर देखील हा व्हिडिओ समान संदर्भात उपलब्ध आहे. दिलेल्या माहितीनुसार, अंधेरीतील दीपा बारवर पोलिसांनी छापा टाकला, जिथे तळघरात 17 मुली लपल्या होत्या.

इतर रिपोर्ट्समध्येही या घटनेचा उल्लेख आहे. मात्र, कोणत्याही जुन्या रिपोर्टमध्ये हा डान्स बार आदित्य ठाकरे यांच्या मालकीचा असल्याचा उल्लेख आढळलेला नाही.

यासंदर्भात आम्ही इंडिया टुडेची रिपोर्ट लिहिणारे पत्रकार सौरभ वकटानिया यांच्याशी संपर्क साधला. त्यांनी ही 2021 ची घटना असल्याची पुष्टी केली. त्यांनी सांगितले की आता ते स्वतंत्र पत्रकार म्हणून काम करत आहेत.

आदित्य ठाकरे यांच्या मालकीच्या व्यावसायिक मालमत्तांची तपासणी करण्यासाठी आम्ही त्यांच्या निवडणूक प्रतिज्ञापत्राची पाहणी केली. ठाकरे महाराष्ट्रातील वरळी विधानसभा मतदारसंघातून निवडणूक लढले होते. प्रतिज्ञापत्रात दिलेल्या माहितीनुसार, ते अंधेरीत कोणत्याही व्यावसायिक मालमत्तेचे मालक नाहीत.

त्यांच्याकडे दोन व्यावसायिक मालमत्तांचे मालकी हक्क आहेत, त्यापैकी एक कल्याण जिल्ह्यात आणि दुसरी ठाणे येथे स्थित आहे.

आमच्या तपासणीत हे स्पष्ट झाले आहे की मुंबईतील अंधेरी भागात 2022 मध्ये दीपा बारवर टाकलेल्या छाप्याचा व्हिडिओ चुकीच्या दाव्यासह आदित्य ठाकरे यांच्याशी जोडून शेअर केला जात आहे.

न्यूज सर्चमध्ये आम्हाला टाइम्स ऑफ इंडियाची 10 मार्च 2011 ची जुनी रिपोर्ट सापडली. त्यामध्ये त्या वेळीचे शिवसेना सुप्रीमो (दिवंगत) बाळासाहेब ठाकरे यांचे नातू निहार ठाकरे यांच्याविरोधात प्रिव्हेन्शन ऑफ इमोरल ट्रॅफिकिंग अॅक्ट (पीआयटीए) अंतर्गत प्रकरण नोंदविण्यात आल्याचा उल्लेख आहे. रिपोर्टनुसार, “असे मानले जाते की ते सांताक्रूज (पश्चिम) येथील एका महिला बारच्या मालक आहेत, जिथे बुधवारी सकाळी पोलिसांनी छापा टाकून नऊ महिलांची सुटका केली. असेही सांगितले जाते की या महिलांना वेश्यावृत्तीकडे ढकलले गेले होते आणि त्यांच्यासोबत पीडितांसारखा वागणूक दिली जात होती.”

लक्षणीय आहे की उद्धव ठाकरे यांना दोन मुले आहेत – आदित्य ठाकरे आणि तेजस ठाकरे.

या व्हिडिओसंदर्भात आम्ही शिवसेना (यूबीटी) गटाचे प्रवक्ते आनंद दुबे यांच्याशी संपर्क साधला. त्यांनी पुष्टी करत सांगितले की संबंधित व्हिडिओचा आदित्य ठाकरे किंवा त्यांच्या कुटुंबाशी कोणताही संबंध नाही. त्यांनी सांगितले, “आम्ही या दुष्प्रचाराविरोधात मुंबईच्या बीकेसी पोलिस ठाण्यात तक्रार दाखल केली आहे.”

निवडणुकीसंबंधित व्हायरल दाव्यांच्या फॅक्ट चेक रिपोर्ट्स विश्वास न्यूजच्या निवडणूक आणि पॉलिटिक्स सेक्शनमध्ये वाचता येऊ शकतात.

निष्कर्ष: 2022 मध्ये मुंबईतील अंधेरी येथे दीपा बारवर पोलिसांनी टाकलेल्या छाप्याचा व्हिडिओ सोशल मीडियावर आदित्य ठाकरे यांच्या मालकीच्या बारवर झालेल्या कारवाईचा दावा करत शेअर केला जात आहे. विश्वास न्यूजच्या फॅक्ट चेकमध्ये हे स्पष्ट झाले की आदित्य ठाकरे यांचा या डान्स बारशी काहीही संबंध नाही. तसेच, शिवसेना (यूबीटी)ने या प्रकरणी पोलिसांत तक्रार दाखल केली आहे.

  • Claim Review : मुंबईत आदित्य ठाकरे यांच्या डान्स बारवर छापा, सुरक्षितपणे मुलींची सुटका.
  • Claimed By : Tipline User
  • Fact Check : False

Know the truth! If you have any doubts about any information or a rumor, do let us know!

Knowing the truth is your right. If you feel any information is doubtful and it can impact the society or nation, send it to us by any of the sources mentioned below.

टॅग्स

Post your suggestion

No more pages to load

संबंधित लेख

Next pageNext pageNext page

Post saved! You can read it later