Fact Check: गोपालगंज मध्ये क्रिकेट खेळण्याच्या विवादावरून झालेल्या हिंसेला, सांप्रदायिक दंग्यांचे रूप देऊन व्हायरल करण्यात येत आहे
निष्कर्ष: बिहारच्या गोपालगंज जिल्ह्यात क्रिकेट खेळण्यावरून झालेल्या वादातून दोन गटांमध्ये झालेल्या हिंसाचारात एका तरुणाचा मृत्यू सरस्वती पूजेदरम्यान हिंसा म्हणून भ्रामक आणि प्रक्षोभक दावा केला जात आहे. महत्त्वाचे म्हणजे, 2022 हे राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय घडामोडींच्या दृष्टीने चढ-उतारांनी भरलेले होते आणि या काळात विश्वास न्यूजने 1500 हून अधिक तथ्य तपासणी अहवाल प्रकाशित केले, ज्यांचे विश्लेषण 2022 च्या चुकीच्या माहितीच्या ट्रेंडबद्दल माहिती देते. विश्वास न्यूजचे तथ्य तपासणी अहवाल वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा.
- By Vishvas News
- Updated: January 31, 2023

नवी दिल्ली (विश्वास न्यूज): सोशल मीडियावर व्हायरल होत असलेल्या व्हिडिओमध्ये पोलिस आणि बदमाशांमध्ये हिंसक चकमक पाहायला मिळत आहे. हा व्हिडिओ, जो जातीय रंगाने शेअर केला जात आहे, असा दावा केला जात आहे की हा बिहारच्या गोपालगंज जिल्ह्यात सरस्वती पूजेदरम्यान झालेल्या हिंसाचाराचा आहे, जिथे दोन हिंदू तरुणांना मुस्लिम तरुणांनी भोसकून ठार केले होते.
विश्वास न्यूज ला आपल्या तपासात हा दावा दिशाभूल करणारा असल्याचे समजले. हा दावा सांप्रदायिक रूप देऊन करण्यात येत आहे. व्हायरल होत असलेला व्हिडिओ बिहार मधील गोपालगंज जिल्ह्याचा आहे, पण ह्या घटनेचा सरस्वती पूजेसोबत काही संबंध नाही. गोपालगंजच्या बसडिला गावात क्रिकेट खेळण्यावरून झालेल्या वादातून दोन गटांमध्ये जोरदार हाणामारी झाली, ज्यात एका तरुणाचा जागीच मृत्यू झाला, तर इतर चार जण गंभीर जखमी झाले.
काय होत आहे व्हायरल?
सोशल मीडिया यूजर ‘Anurag Kulshrestha’ ने व्हायरल व्हिडिओ (आर्काइव्ह लिंक) शेअर करून हिंदी मध्ये लिहले, ”बिहार जल रहा है,गोपालगंज में सरस्वती पूजा के दौरान शहादत मियाँ,सोनू मियाँ ने अंकित और हरिओम को मस्जिद के सामने चाकुओं से गोद डाला,अंकित की मौक़े पर ही मौत हो गई,हरिओम ज़िंदगी मौत से जूझ रहा,RJD/JDU सरकार ने बिहार को बर्बाद कर दिया,और अब न्याय माँगने वालों पर गोली बरसा रहे।”

सोशल मीडिया च्या विविध प्लॅटफॉर्म वर हा दावा व्हायरल होत आहे. बऱ्याच मीडिया रिपोर्ट्स मध्ये देखील हि घटना सरस्वती पूजेने हिंसक वळण घेतल्यानंतरची असल्याचे सांगितले. टीव्ही9 हिंदी ने देखील हा दावा रिपोर्ट सह (आर्काइव्ह लिंक) प्रकाशित केला.
तपास:
28 जानेवारी रोजी दैनिक जागरणच्या गोपालगंज आवृत्तीत प्रकाशित झालेल्या वृत्तानुसार, गोपालगंजच्या नगर पोलीस स्टेशन हद्दीतील बसडिला गावात क्रिकेट खेळण्याच्या वादातून दोन गटांमध्ये झालेल्या भांडणात एक युवक जागीच ठार झाला.

रिपोर्टनुसार, नगर पोलिस स्टेशन हद्दीतील पसरामा गावातील रहिवासी अंकित कुमार आणि बसडिला गावातील तरुणांमध्ये क्रिकेट खेळण्यावरून वाद झाला होता, जो पंचायत स्तरावर सोडवण्यात आला होता. दरम्यान, अंकित कुमार त्याच्या मित्रांसह बसडिला गावाकडे दुचाकीवरून निघाले होते. गावाच्या पूर्वेला क्रिकेट खेळण्यावरून वाद झाल्याने तरुणांनी घेराव घालून शिवीगाळ सुरू केली. शिवीगाळ करण्यास नकार दिल्याने अंकित कुमार, चंदन कुमार यांच्यासह चौघे गंभीर जखमी झाले. यादरम्यान डॉक्टरांनी अंकित कुमारला मृत घोषित केले आणि जखमी हरिओम प्रसादची प्रकृती गंभीर पाहून त्याला गोरखपूरला रेफर करण्यात आले.
दुसर्या जागरण वृत्तानुसार, मृत तरुणाच्या वडिलांच्या तक्रारीवरून या प्रकरणी चार महिलांसह १५ जणांविरुद्ध एफआयआर दाखल करण्यात आला असून, परिसरातील तणावपूर्ण परिस्थिती पाहता ड्रोनद्वारे नजर ठेवली जात आहे.

बिहार पोलिस आणि गोपालगंज पोलिसांनी या घटनेच्या व्हिडिओला जातीय रंग दिल्याचा दावा फेटाळून लावला आहे. 28 जानेवारी 2023 रोजी गोपालगंज पोलिसांनी जारी केलेल्या निवेदनानुसार, “जिल्ह्यातील नगर पोलीस स्टेशन हद्दीतील बसडिला गावात क्रिकेट खेळण्यासाठी दोन्ही बाजूंनी लाठ्या-काठ्या घेऊन मारामारी झाली, ज्यामध्ये अंकित या तरुणाचा मृत्यू झाला. कुमार गंभीर जखमी झाला.” आणि उपचारादरम्यान अंकित कुमारचा मृत्यू झाला. जिल्ह्यात सरस्वती पूजेबाबत कोणताही वाद नसताना सोशल मीडियावर दिशाभूल करणाऱ्या बातम्या पसरवून काही लोक या घटनेला जातीय भावनेशी जोडण्याचा प्रयत्न करत आहेत. सरस्वती पूजन व सर्व मूर्तींचे विसर्जन शांततेत पार पडले असून वरील घटनेचा सरस्वती पूजेशी काहीही संबंध नाही.”

बिहार पोलिसांच्या अधिकृत फेसबुक पेजनेही सरस्वती पूजेच्या वादातून ही घटना घडल्याच्या दाव्याचे खंडन केले असून अटक करण्यात आलेल्या आरोपींची माहितीही सार्वजनिक करण्यात आली आहे.

याप्रकरणी विश्वास न्यूजने नगर पोलीस ठाण्याचे अधिकारी लालन कुमार यांच्याशी संपर्क साधला. ही घटना सरस्वती पूजेच्या वेळी झालेल्या हिंसाचाराशी संबंधित असल्याच्या दाव्याचे खंडन करताना ते म्हणाले की, क्रिकेट खेळण्यावरून झालेल्या वादातून दोन गटांमध्ये झालेला हा हिंसाचार होता. ते म्हणाले, “या प्रकरणात एकूण 16 जणांची नावे आहेत, त्यापैकी आठ जणांना अटक करण्यात आली आहे. यासोबतच 30-35 अज्ञात लोकांचीही नावे आहेत. मृताच्या वडिलांनी दाखल केलेल्या गुन्ह्यातही हेच कारण नमूद करण्यात आले असून, या प्रकरणी पोलिस तपासही सुरू असल्याचे त्यांनी सांगितले.
व्हायरल दाव्यासह व्हिडिओ शेअर केल्याबद्दल आम्ही दैनिक जागरणचे गोपालगंज जिल्हा ब्यूरो प्रमुख मनीष कुमार यांच्याशी संपर्क साधला. हा व्हिडिओ बसडिला गावातील घटनेचा असल्याचे त्यांनी दुजोरा दिला.
भ्रामक दाव्यासह व्हायरल व्हिडिओ सामायिक करणार्या वापरकर्त्याचे फेसबुकवर सुमारे 400 लोक फॉलो आहेत आणि प्रोफाइल वैचारिकदृष्ट्या प्रेरित आहे.
निष्कर्ष: निष्कर्ष: बिहारच्या गोपालगंज जिल्ह्यात क्रिकेट खेळण्यावरून झालेल्या वादातून दोन गटांमध्ये झालेल्या हिंसाचारात एका तरुणाचा मृत्यू सरस्वती पूजेदरम्यान हिंसा म्हणून भ्रामक आणि प्रक्षोभक दावा केला जात आहे. महत्त्वाचे म्हणजे, 2022 हे राष्ट्रीय आणि आंतरराष्ट्रीय घडामोडींच्या दृष्टीने चढ-उतारांनी भरलेले होते आणि या काळात विश्वास न्यूजने 1500 हून अधिक तथ्य तपासणी अहवाल प्रकाशित केले, ज्यांचे विश्लेषण 2022 च्या चुकीच्या माहितीच्या ट्रेंडबद्दल माहिती देते. विश्वास न्यूजचे तथ्य तपासणी अहवाल वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा.
- Claim Review : बिहारच्या गोपालगंज जिल्ह्यात सरस्वती पूजेदरम्यान एका हिंदू तरुणाची मुस्लिमांनी भोसकून हत्या केली.
- Claimed By : FB User-Anurag Kulshrestha
- Fact Check : Misleading

Know the truth! If you have any doubts about any information or a rumor, do let us know!
Knowing the truth is your right. If you feel any information is doubtful and it can impact the society or nation, send it to us by any of the sources mentioned below.
-
Whatsapp 9205270923
-
Email-Id contact@vishvasnews.com