Fact Check: दुचाकीवरून मृतदेह घेऊन जाणाऱ्या एका व्यक्तीचा व्हिडिओ आहे जुना, दिशाभूल करणाऱ्या दाव्यासह व्हायरल
विश्वास न्यूजच्या तपासात असे आढळून आले की, एका मुलीचा मृतदेह दुचाकीवरून नेल्याच्या व्हिडिओबद्दल केला जात असलेला व्हायरल दावा खोटा आहे. हा व्हिडिओ अलिकडचा नाही तर 2023 सालचा आहे. जेव्हा मुलीचा विजेचा धक्का बसून मृत्यू झाला होता. मुलीच्या मृत्यूनंतर रुग्णवाहिका मिळू शकली नव्हती. यानंतर, मुलीचा भाऊ त्याच्या बहिणीचा मृतदेह दुचाकीवरून घेऊन गेला होता. काही वापरकर्ते तोच जुना व्हिडिओ शेअर करत आहेत आणि त्याला अलीकडील म्हणत आहेत.
- By: Jyoti Kumari
- Published: Apr 19, 2025 at 11:04 AM
नवी दिल्ली (विश्वास न्यूज). एका व्यक्तीद्वारे एका मुलीचा मृतदेह दुचाकीवरून नेत असल्याचा व्हिडिओ सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे. या व्हिडिओला शेअर करून असा दावा केला जात आहे की, उत्तर प्रदेशातील औरैया येथे एका भावाला रुग्णालयात रुग्णवाहिका न मिळाल्याने, त्याच्या बहिणीचा मृतदेह दुचाकीवरून घेऊन जावा लागला. हा व्हिडिओ शेअर केल्याच्या वेळेवरून असे दिसते की, ही अलीकडील घटना आहे.
विश्वास न्यूजला त्यांच्या तपासात व्हायरल झालेला व्हिडिओ 2023 सालचा असल्याचे आढळून आले. जेव्हा एका मुलीचा विजेचा धक्का बसून मृत्यू झाला. तिच्या मृत्यूनंतर, रुग्णवाहिका उपलब्ध नव्हती आणि भावाने त्याच्या बहिणीचा मृतदेह त्याच्या सायकलवरून नेला होता. हा व्हिडिओ त्यावेळचा आहे, ज्याला आता अलीकडील म्हणून शेअर केला जात आहे.
काय व्हायरल होत आहे?
फेसबुक वापरकर्ता ‘Dharmendra Kumar’ याने 11 एप्रिल 2025 रोजी व्हायरल पोस्ट शेअर केली आणि कॅप्शनमध्ये लिहिले आहे, “हा नवा भारत आहे, उत्तर प्रदेशातील औरैया येथे, एक भाऊ त्याच्या बहिणीचा मृतदेह दुचाकीवरून रडत घेऊन जात आहे, कारण सरकारी रुग्णालय रुग्णवाहिका उपलब्ध करून देऊ शकले नाही. मृत मुलीचा चेहरा पहा, ती मृत झाल्यानंतर तो किती निर्जीव दिसत आहे. कुटुंबातील लोक कसे तरी मुलीचा मृतदेह दुचाकीवरून नेण्याचा प्रयत्न करत आहेत. आणि, एक क्रूर व्यक्ती निर्लज्जपणे एका चॅनलवर म्हणतो की, उत्तरप्रदेशमध्ये सर्व ठिकाणी रामराज्य आहे. त्या निर्लज्ज व्यक्तीला लाज नाही..”
या पोस्टची संग्रहित लिंक येथे पाहा.
तपास
व्हायरल दाव्याची सत्यता जाणून घेण्यासाठी, आम्ही व्हिडिओचे स्क्रीनशॉट घेतले आणि गुगल लेन्सच्या मदतीने त्यांचा शोध घेतला. आम्हाला दैनिक जागरणच्या वेबसाइटवर दाव्याशी संबंधित अहवाल सापडला. हा अहवाल 8 नोव्हेंबर 2023 रोजी प्रकाशित करण्यात आला होता. या अहवालानुसार, “बिधुना शहरातील शीतलापुरम येथील रहिवासी प्रबल प्रताप यांच्या मुलीला आंघोळ करताना विजेचा धक्का बसला आणि ती बेशुद्ध होऊन खाली पडली. त्यानंतर नातेवाईकांनी तिला रुग्णालयात नेले. तिथे डॉक्टरांनी तिला मृत घोषित केले आणि डॉक्टरांनी पोस्टमार्टम करण्यास सांगितले, तेव्हा तिच्या भावाने आणि इतर नातेवाईकांनी पोस्टमार्टम करण्यास नकार दिला. भावाने आपल्या बहिणीचा मृतदेह दुपट्ट्याने बांधला आणि तो, त्याच्या दुचाकीवरून त्यास घरी घेऊन गेला.”

शोध घेत असतानाच्या दरम्यान, व्हायरल व्हिडिओशी संबंधित बातम्या ABP Live च्या वेबसाइटवर देखील आढळल्या. 8 नोव्हेंबर 2023 रोजी प्रकाशित झालेल्या बातमीत म्हटले आहे की, “ही घटना बिधुना येथील सरकारी रुग्णालयाची आहे. जिथे एका तरुणीला विजेचा धक्का बसल्यानंतर दुचाकीवरून आणण्यात आले. येथे डॉक्टरांनी तिला मृत घोषित केले. त्यानंतर, तिच्या भावाने त्याच्या बहिणीचा मृतदेह दुचाकीवरून घरी परत आणला. असे सांगितले जात आहे की, मृतदेह घरी आणण्यासाठी रुग्णालया तर्फे कुटुंबाला कोणतेही वाहन देण्यात आले नव्हते. यामुळे त्यांना मृतदेह दुचाकीवरून घरी घेऊन जावा लागला.”
बातमीमध्ये असेही म्हटले आहे की, “व्हिडिओ व्हायरल झाल्यानंतर, जिल्हा प्रशासनाने कारवाई केली आणि बिधुना सामुदायिक आरोग्य केंद्रा (CHC) चे प्रभारी आणि एका कर्मचाऱ्याला नोकरीवरून काढून टाकण्यात आले.”
शोध घेत असतानाच्या दरम्यान, या घटनेचा व्हिडिओ ABP Ganga च्या अधिकृत यूट्यूब चॅनलवर देखील आढळला. हा व्हिडिओ 8 नोव्हेंबर 2023 रोजी अपलोड करण्यात आला होता.
व्हायरल व्हिडिओशी संबंधित इतर बातम्या येथे वाचता येतील.
आम्ही हा व्हिडिओ, दैनिक जागरण औरैयाचे जिल्हा प्रभारी आणि वरिष्ठ रिपोर्टर शशांक सिंग यांच्यासोबत शेअर केला आहे. त्यांनी आम्हाला सांगितले की, हा व्हिडिओ जुना आहे. हे प्रकरण, 7 नोव्हेंबर 2023 रोजीचे, सामुदायिक आरोग्य केंद्र बिधुना औरैयाचे आहे, ते अलीकडील नाही.”
शेवटी, आम्ही हा व्हिडिओ शेअर करणाऱ्या वापरकर्त्याचे प्रोफाइल स्कॅन केले. असे आढळून आले की, या वापरकर्त्याला, फेसबुकवर 6 हजारांहून अधिक लोक फॉलो करतात.
निष्कर्ष: विश्वास न्यूजच्या तपासात असे आढळून आले की, एका मुलीचा मृतदेह दुचाकीवरून नेल्याच्या व्हिडिओबद्दल केला जात असलेला व्हायरल दावा खोटा आहे. हा व्हिडिओ अलिकडचा नाही तर 2023 सालचा आहे. जेव्हा मुलीचा विजेचा धक्का बसून मृत्यू झाला होता. मुलीच्या मृत्यूनंतर रुग्णवाहिका मिळू शकली नव्हती. यानंतर, मुलीचा भाऊ त्याच्या बहिणीचा मृतदेह दुचाकीवरून घेऊन गेला होता. काही वापरकर्ते तोच जुना व्हिडिओ शेअर करत आहेत आणि त्याला अलीकडील म्हणत आहेत.
- Claim Review : दुचाकीवरून मृतदेह घेऊन जाणाऱ्या व्यक्तीचा हा व्हिडिओ अलीकडील आहे.
- Claimed By : फेसबुक वापरकर्ता - Dharmendra Kumar
- Fact Check : Misleading
Know the truth! If you have any doubts about any information or a rumor, do let us know!
Knowing the truth is your right. If you feel any information is doubtful and it can impact the society or nation, send it to us by any of the sources mentioned below.











